कोश्यारी यांच्या जागी महाराष्ट्राचे नवे राज्यपाल रमेश बैस

कोश्यारी यांच्या जागी महाराष्ट्राचे नवे राज्यपाल रमेश बैस

रमेश बैस : रमेश बैस हे महाराष्ट्राचे नवे राज्यपाल झाले आहेत. त्यांनी कोश्यारी यांची जागा घेतली आहे. बैस हे छत्तीसगडमधील रायपूर मतदारसंघातून पाच वेळा खासदार राहिले आहेत आणि त्रिपुरा आणि झारखंडचे राज्यपालही राहिले आहेत.

भगतसिंग कोश्यारी यांची जागा घेणारे महाराष्ट्राचे नवे राज्यपाल रमेश बैस यांना त्यांची शैक्षणिक राजकीय कारकीर्द माहीत आहे रमेश बैस: कोश्यारी यांची जागा घेणारे महाराष्ट्राचे नवे राज्यपाल रमेश बैस कोण आहेत?  

कोण आहेत रमेश बैस:

भगतसिंग कोश्यारी यांच्या राजीनाम्यानंतर राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मू यांनी रमेश बैस यांची महाराष्ट्राचे नवे राज्यपाल म्हणून नियुक्ती केली आहे. महाराष्ट्राबरोबरच 13 राज्यांना नवे राज्यपाल मिळाले आहेत. रमेश बैस हे आतापर्यंत झारखंडचे राज्यपाल होते. रमेश बैस यांचा जन्म 2 ऑगस्ट 1947 रोजी अविभाजित मध्य प्रदेशातील रायपूर येथे झाला. त्यांनी भोपाळ येथून बीएससीचे शिक्षण घेतले होते आणि बराच काळ शेती केली होती.

रमेश बैस जुलै २०२१ मध्ये झारखंडचे राज्यपाल बनले   . यापूर्वी, ते जुलै 2019 ते जुलै 2021 पर्यंत त्रिपुराचे 18 वे राज्यपाल होते. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी दुसऱ्यांदा सत्तेवर आल्यानंतर बैस यांची 2019 मध्ये त्रिपुराचे राज्यपाल म्हणून नियुक्ती करण्यात आली होती.

बॉडी इलेक्शनपासून सुरुवात झाली

रमेश बैस यांनी आपल्या राजकीय कारकिर्दीला नागरी निवडणुकांपासून सुरुवात केली. बैस हे 1978 मध्ये रायपूर महानगरपालिकेचे सदस्य म्हणून निवडून आले आणि नंतर 1980 मध्ये मंदिर हसोड मतदारसंघातून आमदार म्हणून निवडून आले, परंतु 1985 मध्ये पुढील निवडणुकीत त्यांचा पराभव झाला. यानंतर 1989 मध्ये त्यांनी रायपूर मतदारसंघातून लोकसभा निवडणूक जिंकली.

वाजपेयी सरकारमध्ये केंद्रीय मंत्री

रमेश बैस यांनी अटलबिहारी वाजपेयी यांच्या मंत्रिमंडळात केंद्रीय पर्यावरण आणि वन राज्यमंत्री म्हणून काम पाहिले होते. वाजपेयी सरकारच्या दुसऱ्या आणि तिसऱ्या कार्यकाळात, बैस यांनी 2004 पर्यंत पोलाद, खाण, रसायने आणि खते, माहिती आणि प्रसारण खाते हाताळले.

2019 मध्ये तिकीट मिळाले नाही

2019 मध्ये भाजपने रमेश बैस यांना लोकसभेचे तिकीट देण्यास नकार दिला होता. यानंतर पक्षाच्या प्रदेश युनिटमध्ये प्रचंड असंतोष निर्माण झाला होता. मात्र, तिकीट नाकारल्यानंतरही त्यांनी अधिकृतपणे पक्षाच्या उमेदवाराचा प्रचार केला. त्याचे फळही त्याला मिळाले. निवडणुकीत घवघवीत विजय मिळवल्यानंतर मोदी सरकारने त्यांची त्रिपुराच्या राज्यपालपदी नियुक्ती केली. रमेश बैस हे रायपूर लोकसभा मतदारसंघातून पाच वेळा खासदार राहिले आहेत.

१३ राज्याचे  राज्यपाल बदलले

 • रमेश बैस –   महाराष्ट्र
 • लेफ्टिनेंट जनरल कैवल्य त्रिविक्रम – अरुणाचल प्रदेश
 • लक्ष्मण प्रसाद आचार्य- सिक्किम
 • सीपी राधाकृष्णनन, – झारखंड
 • शिव प्रताप शुक्ला –  हिमाचल प्रदेश
 • गुलाबचंद कटारिया –  आसम
 • निवृत्त न्यायमूर्ती एस. अब्दुल नजीर –  आंध्र प्रदेश
 • बिस्वा भूषण हरिचंदन – छत्तीसगढ़
 • अनुसुईया उइके –  मणिपूर
 • एल. गणेशन –  नागालँड
 • फागू चौहान –  मेघालय
 • राजेंद्र विश्वनाथ आर्लेकर –  बिहार
 • ब्रिगेडियर (रिटायर्ड) बीडी मिश्रा – उपराज्यपाल – लडाख

Leave a Comment